จากตอนที่แล้วที่ผมได้พูดถึงบัตรเครดิตที่มีโปรแกรมทางลัดสู่บัตรทองการบินไทย หรือ Fast Track ROP ของปี 2020 จะมีอยู่ 3 ประเภทบัตรที่สามารถเข้าร่วมโปรแกรมได้ โดยมีข้อมูลสรุปดังนี้
- Citi Royal Orchid Plus Preferred
- Citibank หน้าบัตรอื่นๆ (เช่น Prestige, Premier, Mercedes Benz)
- THAI American Express Platinum
เที่ยวบินสะสมไมล์ได้ 100% ทั่วๆไป
จากตัวอย่างสามเส้นทางทางด้านบนถ้าจะทำ Fast Track จากบัตร
- Citi Royal Orchid Plus Preferred จะต้องบิน 22,000 ไมล์ ซึ่งประมาณ "ไปกลับลอนดอน 2 รอบ" หรือ "ไปกลับญี่ปุ่น 4 รอบ" ภายในระยะเวลา 1 ปี ซึ่งโดยรวมจะต้องใช้เงินซื้อตั๋วเครื่องบินประมาณ 80,000 บาทขึ้นไป
- Citibank หน้าบัตรอื่นๆ จะต้องบิน 28,000 ไมล์ ซึ่งประมาณ "ไปกลับลอนดอน 2 รอบ, ญี่ปุ่น 1 รอบ" หรือ "ไปกลับญี่ปุ่น 5 รอบ" ภายในระยะเวลา 1 ปี ซึ่งโดยรวมจะต้องใช้เงินซื้อตั๋วเครื่องบินประมาณ 100,000 บาทขึ้นไป
- THAI American Express Platinum สำหรับบัตรนี้จะต้องบินเฉพาะชั้นธุรกิจหรือชั้นหนึ่งเท่านั้น ถ้าจะต้องบิน 25,000 ไมล์ จะประมาณ "ไปกลับลอนดอน 1 รอบ และ ออสเตรเลีย 1 รอบ" ภายในระยะเวลา 1 ปี ซึ่งโดยรวมจะต้องใช้เงินซื้อตั๋วเครื่องบินประมาณ 220,000 บาทขึ้นไป
จากเส้นทางบินที่ผมตัวอย่างให้ทางด้านบนจะเห็นได้ว่าถึงแม้เราได้ทางลัดในการทำบัตรทองจากบัตรเครดิตมาแล้ว แต่ก็ยังต้องใช้เงินที่สูงในการบินให้ได้ไมล์มา (เนื่องจากตั๋วโปรที่ราคาถูกๆ จะไม่ได้รับไมล์เอกสิทธิ์ หรือ ไมล์สถานะ)
1) Citi Royal Orchid Plus Preferred
สำหรับบัตรซิตี้ รอยัลออร์คิดพลัสพรีเฟอร์ สามารถเลือกเก็บ 22,000 ไมล์หรือ 15 เที่ยวบิน โดยถ้าเราเลือกตั๋วที่ออกเดินทางจากประเทศโซน South East Asia เช่น กัวลาลัมเปอร์ จะทำให้ประหยัดค่าตั๋วไป 25-30% และได้ไมล์เดินทางที่เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย (1,600 ไมล์)
![]() |
ตัวอย่าง(A1)ตั๋วไปกลับโตเกียว 19,095 บาทได้รับไมล์ประมาณ 7,294 ไมล์ |
![]() |
ตัวอย่าง(A2)ตั๋วไปกลับออสโล 29,800 บาทได้รับไมล์ประมาณ 12,294 ไมล์ |
![]() |
ตัวอย่าง(A3)ตั๋วไปกลับโฮจิมินห์ 8,455 บาทได้รับเก็บ 4 เที่ยวบิน |
- จากตัวอย่างด้านบน ตั๋ว A1, A2, A3 เดินทางออกจากกัวลาลัมเปอร์ ถ้าอยากได้ผ่าน Fast Track แบบใช้งบถูกที่สุด จะต้องใช้ตั๋ว (A3) คือ เริ่มต้นจากเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ไปประเทศเอเซียตะวันออกเฉียงใต้เช่นเดียวกันโดยผ่านประเทศไทย ซึ่งจะราคาใบละไม่เกิน 9,000 บาท อย่างตัวอย่างจะเดินทางไปโฮจิมินห์ ถ้าไม่คิดจะเที่ยวอะไรจริงๆ ไปกลับทีเดียวเลย 3 รอบก็จะได้ 16 เที่ยวบิน ซึ่งจะทิ้งขาสุดท้ายก็ได้เพราะเราจะใช้แค่ 15 เที่ยวบิน โดยรวมจะใช้งบประมาณ 25,365 บาทเท่านั้น ซึ่งถือว่าถูกมากครับ
ข้อดี: ใช้ทุนถูกมาก เพียง 25,365 บาท, สามารถใช้สิทธิประโยชน์ของบัตรเช่น เลานจ์สายการบิน, Meet & Assist (เช็คอินเลนพิเศษ) ในช่วงที่ยังไม่เป็นบัตรทองได้เลย
ข้อเสีย: บินหลายรอบ, และต้องซื้อตั๋วเพิ่ม 1 ใบเพื่อที่จะไปขึ้นที่กัวลาลัมเปอร์, ต้องเดินทางตามลำดับ
2) Citibank หน้าบัตรอื่นๆ
สำหรับบัตรซิตี้แบงก์อื่นๆ สามารถเลือกเก็บ 28,000 ไมล์ โดยถ้าเราเลือกตั๋วที่ออกเดินทางจากประเทศโซน South East Asia เช่น กัวลาลัมเปอร์ จะทำให้ประหยัดค่าตั๋วไป 25-30% และได้ไมล์เดินทางที่เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย (1,600 ไมล์)
![]() |
ตัวอย่าง(B1)ตั๋วไปกลับมิลาน 24,620 บาทได้รับไมล์ประมาณ 9,604 ไมล์ |
- จากตัวอย่างด้านบน ตั๋ว (B1) เดินทางออกจากกัวลาลัมเปอร์ไปกลับมิลาน (หรือประเทศอื่นๆโซนยุโรป) ตั๋วคลาส K จะมีราคาประมาณ 24,620 บาท ได้รับไมล์ 9,604 ไมล์ ซึ่งจะต้องบิน 3 รอบถึงได้ครบ 28,000 ไมล์ ใช้ทุนประมาณ 73,830 บาท (หรือจะลองผสมตั๋วเดินทาง A1,A2,B1 เองจากด้านบนให้ได้ถึง 28,000 ไมล์ได้ครับ)
ข้อดี: ใช้ทุนประมาณ 73,830 บาท (ถ้าขึ้นจากกรุงเทพเลย 100,000+ บาท)
ข้อเสีย: บินหลายรอบ, และต้องซื้อตั๋วเพิ่มเพื่อที่จะไปขึ้นที่กัวลาลัมเปอร์, ต้องเดินทางตามลำดับ
3) THAI American Express Platinum
สำหรับบัตร AMEX หน้าบัตรการบินไทย Platinum สามารถเลือกเก็บ 25,000 ไมล์ หรือ 20 เที่ยวบิน โดยต้องเป็นตั๋วชั้นธุรกิจขึ้นไป (Business Class, First Class) และเช่นกันถ้าหาตั๋วที่ออกเดินทางจากกัวลาลัมเปอร์ จะทำให้ประหยัดค่าตั๋วไปได้ และได้ไมล์เดินทางที่เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย (1,800 ไมล์) ตัวอย่างดังนี้
![]() |
ตัวอย่าง(C1)ตั๋วไปกลับมิลาน 82,825 บาทได้รับไมล์ประมาณ 16,004 ไมล์ |
![]() |
ตัวอย่าง(C2)ตั๋วไปกลับเพิร์ธ 74,660 บาทได้รับไมล์ประมาณ 10,172 ไมล์ |
![]() |
ตัวอย่าง(C3)ตั๋วไปกลับโฮจิมินห์ 16,290 บาทได้รับสะสม 4 เที่ยวบิน |
- จากตัวอย่างด้านบน ถ้าต้องการเก็บแบบไมล์เอกสิทธิ์ อาจจะเป็นตั๋ว (C1&C2) จากกัวลาลัมเปอร์ไปยุโรปหนึ่งรอบและไปกลับออสเตรเลียหนึ่งรอบ จะได้ไมล์ถึงเกณฑ์ 25,000 ไมล์ แต่ตั๋วในชั้นธุรกิจก็ยังถือว่ามีมูลค่าที่สูงอยู่ รวมแล้วต้องใช้เงินไปประมาณ 157,000+ บาท แต่ถ้าต้องการเก็บแบบเที่ยวบินจะแนะนำให้บินแบบ (ตั๋ว C3) ซึ่งเป็นตั๋วไปกลับโซน South East Asia ในชั้นธุรกิจโดนแวะที่กรุงเทพ เราจะได้เก็บเที่ยวบินได้มากขึ้น โดยจะต้องบิน 5 ชุดตั๋วครับ ใช้ทุนประมาณ 81,000+ บาท
ข้อดี: ใช้ทุนประมาณ 73,830 บาท (ถ้าขึ้นจากกรุงเทพเลย 100,000+ บาท)
ข้อเสีย: บินหลายรอบ, และต้องซื้อตั๋วเพิ่มเพื่อที่จะไปขึ้นที่กัวลาลัมเปอร์, ต้องเดินทางตามลำดับ
บทสรุป
การวางแผนที่ดีเป็นสิ่งคำคัญ และก็ต้องดูความคุ้มในการใช้บัตรทองด้วย ถ้าคนที่บินในชั้นธุรกิจหรือชั้นหนึ่งอยู่แล้วบัตรที่เหมาะสมคือ Amex เลย, สำหรับคนที่มีบินกับการบินไทยชั้นประหยัดบ่อยๆ บัตรซิตี้แบงค์ ROP Preferred ก็ดีไม่น้อยเลยเพียงใช้ Limosine, บริการ Meet and Assist แค่นี้ก็คุ้มค่าถือบัตร และการได้บัตรทองการบินไทยมาถือเป็นระยะเวลา 2 ปี ใช้สิทธิพิเศษเช่น อัพเกรดตั๋วบิน 1 ครั้งตลอดอายุ 2 ปี, หรือสิทธิการแลกไมล์ 50% ปีละ 1 ครั้ง (รวมเป็น 3 ครั้ง ต่อรอบ 2 ปีสมาชิกบัตรทอง - แบบค่อม 3 ปีปฏิทิน) และถ้าเป็นคนที่ใช้บัตรเครดิตเยอะๆอยู่แล้วเก็บคะแนนด้วยใช้แลกตั๋วรางวัลด้วยยิ่งคุ้มค่าครับ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น